khuyến mãi lazada

Di ảnh liệt sĩ

Liệt sĩ: Trần Quang Sỹ
Ngày sinh: 1947
Quê quán: mỹ thuận - ngoại thành - nam định - na...
Đơn vị: KB
Hy sinh:

Tìm kiếm

Đăng nhập

Có 2 thân nhân là liệt sĩ, hưởng trợ cấp thế nào?

(27/01/2015 19:12:54 PM) Bà Nguyễn Thị Huê (tỉnh Vĩnh Long) trước đây có chồng và 2 người con, chồng bà tham gia cách mạng và hy sinh năm 1960. Năm 1964, bà Huê tái giá sinh được 4 người con, người chồng sau của bà cũng tham gia cách mạng và hy sinh năm 1972.

Hàng tháng bà Huê được hưởng 1 suất trợ cấp đối với thân nhân liệt sĩ (người chồng sau), với số tiền là: 1.220.000 đ/tháng và tiền trợ cấp thờ cúng đối với 2 người chồng.

Bà Huê hỏi, trường hợp của bà được hưởng chế độ như thế nào?

Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời bà Nguyễn Thị Huê như sau:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 20 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ thì bà Huê được hưởng 1 định suất trợ cấp tiền tuất liệt sĩ của người chồng sau.

Đối với người chồng trước, nếu gia đình hoặc họ tộc liệt sĩ có biên bản khẳng định bà sau khi đi tái giá vẫn nuôi con liệt sĩ đến tuổi trưởng thành hoặc chăm sóc bố mẹ liệt sĩ khi còn sống, được UBND cấp xã xác nhận thì được hưởng thêm 1 suất trợ cấp tiền tuất liệt sĩ của người chồng trước.

Theo www.chinhphu.vn



Ý kiến của bạn





Nội dung:* (Bạn vui lòng gõ tiếng Việt có dấu)